இந்தியாவின் பாதுகாப்புத் தேவைப் பட்டியலை ரஷியா பூர்த்தி செய்தது

ஜூன் மாதத்தில் ஒப்படைக்கப்பட்ட இந்தியாவின் பாதுகாப்புத் தேவைப் பட்டியலை ரஷியா பூர்த்தி செய்து உள்ளது.
ஜூன் மாதத்தில் ஒப்படைக்கப்பட்ட தேவையை லேசான துப்பாக்கிகள், எறிபொருள்கள், குண்டுகள் ஆகியவை உள்ளடக்கிய இந்தியாவின் பாதுகாப்பு உபகரணங்கள் பட்டியல் தொடர்பான தேவைகளை ரஷியா பூர்த்தி செய்துள்ளது.
இந்தியாவின் தேவையை செயல்படுத்த பல ஒப்பந்தங்கள் கையெழுத்தானது. பாதுகாப்பு மந்திரி ராஜ்நாத் சிங்கின் ஜூன் மாத மாஸ்கோ பயணத்தின் போது பாதுகாப்புத் தேவை பட்டையல் ரஷியாவிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டது. ரஷியாவின் வெற்றியின் வெற்றி நாள் அணிவகுப்பு கொண்டாட்டத்திலும், நாஜி ஜெர்மனியின் சரணடைதல் நினைவு நாளிலும் பங்கேற்க பாதுகாப்பு அமைச்சர் ரஷியா சென்றிருந்தார்.
மிக் 21 விமானம் ரஷியாவில் இருந்து கொள்முதல் செய்ய திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. தற்போதுள்ள 59 மிக் -29 விமானங்களை மேம்படுத்துதல் மற்றும் 12 சு -30 எம்.கே.ஐ விமானங்களை கொள்முதல் செய்வதோடு 21 மிக் -29 கொள்முதல் செய்வதற்கான திட்டத்திற்கு ஜூலை மாதம் மத்திய அரசு ஒப்புதல் அளித்தது.
இந்தியா-ரஷியா உறவுகளின் முக்கிய கூறுகளில் ஒன்று தற்காப்பு ஆகும். பிரமோஸ் ஏவுகணை அமைப்பு மற்றும் உரிமம் பெற்ற உற்பத்தி எஸ்யூ -30 விமானம் மற்றும் டி -90 டாங்கிகள் இந்தியா-ரஷியா முதன்மை ஒத்துழைப்புக்கான எடுத்துக்காட்டுகள்.
ரஷ்ய / சோவியத் இராணுவ உபகரணங்களுக்கான உதிரி பாகங்கள் தயாரிப்பதில் ஒத்துழைப்பு குறித்த ஒப்பந்தம் 2019 செப்டம்பரில் விளாடிவோஸ்டாக்கில் நடைபெற்ற 20 வது ஆண்டு இந்தியா ரஷியா இருதரப்பு உச்சி மாநாட்டின் போது கையெழுத்தானது.

Related posts