டிரம்ப் வந்த ஏர் ஃபோர்ஸ் ஒன் விமானத்தின் சிறப்பம்சங்கள்

ஜனாதிபதி டொனால்டு டிரம்ப் வந்த ஏர் ஃபோர்ஸ் ஒன் விமானத்தின் சிற்ப்பம்சங்கள் வருமாறு:-

அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்டு டிரம்ப் மற்றும் முதல் பெண்மணி மெலனியா டிரம்ப் ஆகியோர் போயிங் 747-200 பி என்ற ஏர் ஃபோர்ஸ் ஒன் என்று அழைக்கப்படும் தனி விமானம் மூலம் இந்தியா வந்தனர்.

இந்த விமானத்தில் பல்வேறு சிறப்பு அம்சங்கள் உள்ளன அதனை பார்க்கலாம்

* இந்த விமானம் “யுனைடெட் ஸ்டேட்ஸ் ஆஃப் அமெரிக்கா,” அமெரிக்கக் கொடி, மற்றும் அமெரிக்காவின் ஜனாதிபதியின் முத்திரை ஆகியவற்றுடன் வெள்ளை மற்றும் நீல நிறத்தில் இருக்கும்.

* ஏர் ஃபோர்ஸ் ஒன் என்ற பெயர் ஒரு குறிப்பிட்ட விமானத்திற்கு வழங்கப்படவில்லை, மாறாக இது அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஒரு பயணியாக இருக்கும் எந்தவொரு நிலையான பிரிவு விமானத்திற்கும் கொடுக்கப்பட்ட பெயர் ஆகும் என வெள்ளை மாளிகை இணையதளம் தெரிவிக்கிறது

*ஏர் ஃபோர்ஸ் ஒன் இரண்டு விமானங்கள் உள்ளன, ஒன்று மற்றொன்றுக்கு காப்புப்பிரதியாக செயல்படுகிறது.

* 1962 ஆம் ஆண்டில், ஜான் எஃப் கென்னடிக்காக தனிபட்ட முறையில் வடிவமைக்கபட்டது – மாற்றியமைக்கப்பட்ட போயிங் 707. பல ஆண்டுகளாக, பல ஜெட் விமானங்கள் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளன. தற்போதைய இந்த இரண்டு ஏர் ஃபோர்ஸ் ஒன் விமானங்களும் கிட்டத்தட்ட 30 ஆண்டுகள் பழமையானவை. 1990 ஆம் ஆண்டில் ஜார்ஜ் எச்.டபிள்யூ புஷ் இருக்கும் போது பறக்கத் தொடங்கின. முன்னாள் ஜனாதிபதி பராக் ஒபாமா இரண்டு மாற்று போயிங் 747-8 விமானங்களுக்கு உத்தரவிட்டார், அவை 747-200 பி இன் நவீன வகைகளாகும், அவை தற்போதைய விமானங்களை அடிப்படையாகக் கொண்டவை.

* ஏர் ஃபோர்ஸ் ஒன் என்பது நடைமுறையில் பறக்கும் ஜனாதிபதியின் ஓவல் அலுவலகமாகும், இது அதிநவீன தொழில்நுட்பத்துடன் கூடியது, இது ஒரு விமானம் பறக்கும் போது பல நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ளலாம். இது 4 ஆயிரம் சதுர அடி கொண்டது. இதில் ஜனாதிபதிக்கான அலுவலகம், கழிப்பறை மற்றும் மீட்டிங் ஹால் ஆகியவை உள்ளன.

* இரு விமானங்களிலும் தலா ஒரு மருத்துவர் இரண்டு உணவு தயாரிப்பு பகுதி உள்ளது. ஒரே நேரத்தில் 100 பேருக்கு உணவளிக்க முடியும். மற்றும் ஒரு ஆபரேஷன் தியேட்டர் உள்ளது.

* இராணுவ விமானங்கள் மற்றும் போர் விமானங்களைப் போலவே, அது பறக்கும் போதே எரிபொருள் நிரப்ப முடியும்

* பறக்கும் போது 747-200 பி தரையில் அணு குண்டு வெடிப்பு ஏற்பட்டால் கூட பாதிக்காத வகையில் பாதுகாப்பாக வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது. விமான பாகம் எந்தவொரு குண்டுவெடிப்பிலும் தப்பிக்கும் வகையில் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது.

* அசாம்பாவித சம்பவங்கள் நடந்தால் ஜனாதிபதியை யாரும் நெருங்க முடியாது அங்கு இருந்து அவர் போரை நிர்வகிக்க உத்தரவுகளையும் உத்திகளையும் கொடுக்க முடியும்.

* கதிர்வீச்சைத் தடுக்க ஜன்னல்களில் கடினப்படுத்தப்பட்ட கம்பிகள் மற்றும் மின்காந்த துடிப்பு மூலம் வயரிங் தடையின்றி இருக்க வெப்ப மற்றும் அணு கவசம் மற்றும் தீயை எதிர்ப்பதற்கான நவீன கருவிகள் என அதில் பொருத்தப்பட்டு உள்ளன.

* ஜம்போ-ஜெட் விமானமாக இருந்தாலும், அதில் 70 பயணிகளையும் 26 பேர் கொண்ட ஒரு குழுவினரையும் மட்டுமே கொண்டு செல்ல முடியும். (வணிக போயிங் 747 விமானங்கள் அடிப்படையில் குறைந்தது 300 பயணிகளை ஏற்றிச் செல்ல முடியும்)

* மூத்த ஆலோசகர்கள், இரகசிய சேவை அதிகாரிகள், ஊடக துறையினர் மற்றும் பிற விருந்தினர்கள் ஜனாதிபதியுடன் பயணம் செய்வர் .

* அழைக்கப்பட்ட விருந்தினர்களுக்கும் ஊடகங்களுக்கும் விமானத்தின் முன் நுழைவாயில் அல்லது முன் பகுதியைப் பயன்படுத்த அனுமதிக்கப்படுவதில்லை, இது ஜனாதிபதி மற்றும் ஜனாதிபதியின் குடும்பத்தினருக்கு மட்டுமே.

* இந்த விமானத்தில் 85 தொலைபேசி இணைப்புகள் மற்றும் 19 தொலைக்காட்சிகள் உள்ளன.

* ஏர் ஃபோர்ஸ் ஒன் வெள்ளை மாளிகை இராணுவ அலுவலகத்தின் ஒரு பகுதியான ஜனாதிபதி ஏர்லிஃப்ட் குழுமத்தால் பராமரிக்கப்பட்டு இயக்கப்படுகிறது. 1944 ஆம் ஆண்டில் ஜனாதிபதி பிராங்க்ளின் டி. ரூஸ்வெல்ட்டின் வழிகாட்டுதலில் ஜனாதிபதி பைலட் அலுவலகமாக ஏர்லிஃப்ட் குழு நிறுவப்பட்டது.

Related posts