அமெரிக்கா நிதியளிக்க ஜிஹாதிகளுக்கு பாகிஸ்தான் பயிற்சி

1980களில் அமெரிக்கா நிதியளிக்க ஜிஹாதிகளுக்கு பாகிஸ்தான் பயிற்சி அளித்தது என பிரதமர் இம்ரான் கான் ஒப்புக்கொண்டார்.

ரஷ்யா டுடேக்கு அளித்த சிறப்பு பேட்டியில் பாகிஸ்தான் பிரதமர் இம்ரான் கான் கூறியதாவது:-

ஆப்கானிஸ்தானில் அமெரிக்காவின் ‘பயங்கரவாதத்திற்கு எதிரான போரை’ ஆதரிப்பதற்கு பதிலாக பாகிஸ்தான் நடுநிலை நிலைப்பாட்டை எடுத்திருக்க வேண்டும். இதனால் நாங்கள் 70,000 மக்களை இழந்துள்ளோம். நூறு பில்லியன் டாலர்களை பொருளாதாரத்திற்கு இழந்தோம். இறுதியில் ஆப்கானிஸ்தானில் வெற்றிபெறவில்லை என்று நாங்கள் அமெரிக்கர்களால் குற்றம் சாட்டப்பட்டோம். இது பாகிஸ்தானுக்கு மிகவும் நியாயமற்றது என்று நான் உணர்ந்தேன் என்று கூறினார்.

பாகிஸ்தான் மண்ணில் பிறந்து, ஆப்கானிஸ்தானில் ‘ஜிஹாத்’ நடத்துவதற்கு அமெரிக்காவால் நிதியளிக்கப்பட்ட பயங்கரவாத குழுக்கள் இப்போது பாகிஸ்தானுக்கு எதிராக திரும்பியுள்ளதை இம்ரான் கான் ஒப்புகொண்டார்.

அக்டோபரில் நடைபெறவுள்ள பாரீஸை தளமாகக் கொண்ட நிதி நடவடிக்கை பணிக்குழு (எஃப்ஏடிஎஃப்) கூட்டத்திற்கு முன்னதாக இம்ரான் கானின் இந்த கருத்துக்கள் தற்காப்பு நடவடிக்கையாகத் தெரிகிறது. அடுத்த மாதம் பயங்கரவாத நிதியுதவியைக் கட்டுப்படுத்தும் பாகிஸ்தான் செயல் திட்டம் குறித்த இறுதி மதிப்பீட்டு அறிக்கையை கண்காணிப்புக்குழு சமர்ப்பிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

கடந்த மாதம், FATF-ன் பிராந்திய இணை ஆசிய-பசிபிக் குழு (APG) பாகிஸ்தானை மேம்பட்ட விரைவான பின்தொடர்தல் பட்டியலில் சேர்த்தது. இது பணமதிப்பிழப்பு எதிர்ப்பு மற்றும் பயங்கரவாத கட்டமைப்பின் எதிர் நிதியளிப்பு மற்றும் செயல்படுத்துவதில் பெரும் குறைபாடுகளைக் கொண்ட நாடுகளுக்கு ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது.

Related posts